shujaa wa mazingira Ufahamu Wa QNET

Kwa miongo kadhaa, wanasayansi na wanamazingira wamekuwa wakizozana na viongozi wa ulimwengu kutafuta njia ya shida ya hali ya hewa ya Dunia.

Mwezi huu tu, wakuu wa nchi, wataalam na washirika wakuu walifika Scotland kwa mazungumzo muhimu katika mkutano wa kilele wa COP26 uliomalizika hivi karibuni.

Bado, licha ya ahadi zote za habari za kupunguza utoaji wa kaboni na kusafisha Dunia kwa ajili ya kizazi chetu cha baadaye, kumekuwa na harakati ya vijana ambao wamechoka kusubiri watu wazima kuchukua hatua.

Ulimwenguni kote, vijana sio tu wanapaza sauti zao zisikike, lakini wanahamasisha watu wengine, watoto na watu wazima , kuchukua jukumu la kuwezesha mabadiliko ya kijani kibichi kwa sayari yetu.

Greta Thunberg wa Uswizi, ambaye alianza Friday for Future, ambayo pengine anaweza kuwa mashuhuri zaidi kati ya mashujaa hawa wachanga wa mazingira. Lakini kuna wengi zaidi.

Kwa vile sababu endelevu na za kijani zimekuwa na sehemu maalumu mioyoni mwetu hapa QNET, na kwa kuadhimisha Siku ya Mtoto Duniani, tunawapongeza hawa vijana wengine wanne wanaofanya mabadiliko wakijitahidi kulinda Dunia na kuifanya sayari yetu iweze kuishi zaidi kwa ajili yetu sote.

Elizabeth Wanjiru Wathuti, 26
Kenya

Mwanaharakati wa mazingira na hali ya hewa wa Kenya, Elizabeth Wanjiru Wathuti ni mwanaharakati mkuu anayehimiza ushiriki wa vijana katika hatua za kupambana na hali ya hewa. Elizabeth ndiye mwanzilishi wa Mpango wa Kizazi cha Kijani  Green Generation Initiative ambayo unawalea vijana wanaopenda mazingira ili kujenga uwezo wa kustahimili hali ya hewa na shule za kijani kibichi. Tangu kuzinduliwa kwake mwaka wa 2016, Green Generation Initiative umepanda miti 30,000 nchini Kenya, mwaka huo huo Elizabeth alishinda tuzo ya Wangari Maathai kwa shauku yake na kujitolea kwa uhifadhi wa mazingira. Tuzo hiyo ni kwa heshima ya marehemu Mshindi wa Tuzo ya Nobel na kielelezo chake, Profesa Wangari Maathai.

Mpango huo pia unaangazia shule za kuweka mazingira ya kijani kibichi, elimu ya mazingira, kushughulikia uhaba wa chakula kwa kupanda miti ya matunda na pia kuhamasisha utamaduni wa kukuza miti kwa ajili ya kuongeza misitu kwa kutumia kampeni ya miti.

Vanessa Nakate, 25
Uganda

Mwamasishaji wa  hali ya hewa, Nakate alikuwa na wasiwasi kuhusu hali ya juu ya joto nchini mwake. Akihamasishwa na Greta Thunberg kuanzisha harakati zake za mabadiliko ya hali ya hewa nchini Uganda, Nakate alianza mgomo wake dhidi ya kutochukua hatua kuhusu mgogoro wa hali ya hewa mnamo Januari 2019. Kwa miezi kadhaa alikuwa mwandamanaji pekee nje ya milango ya Bunge la Uganda. Hatimaye, vijana wengine walianza kuitikia wito wake kwenye mitandao ya kijamii ili kusaidia kuelekeza hisia kwenye masaibu ya misitu ya mvua ya Kongo. Nakate alianzisha Youth for Future Africa na Rise Up Movement yenye makao yake Afrika.

Nakate alianzisha Mradi wa Shule za Kijani, mpango wa nishati mbadala, ambao unalenga kubadilisha shule nchini Uganda kuhamia katika nishati ya jua na kutengeneza majiko rafiki kwa mazingira katika shule hizi. Kufikia sasa, iradi hii imefanikiwa kuanzishwa katika shule sita.

6144 Ufahamu Wa QNET

Picha kwa hisani ya gazeti la guardian

Katika mahojiano ya 2019 na Democracy Now!, Nakate alielezea motisha yake ya hali ya hewa: “Nchi yangu inategemea sana kilimo, kwa hivyo watu wengi wanategemea kilimo. Kwa hivyo, ikiwa mashamba yetu yanaharibiwa na mafuriko, mashamba yakiharibiwa na ukame na uzalishaji wa mazao ni mdogo, hiyo ina maana kwamba bei ya chakula itapanda.Hivyo itakuwa ni watu waliobahatika zaidi ambao wataweza kununua chakula.”

Adenike Oladosu
Nigeria

Mwenye jina la utani “Eco-Feminist”, Adenike ana shauku kuhusu Ushiriki wa Vijana katika hatua ya mabadiliko ya hali ya hewa. Oladosu alianza kuandaa harakati za hali ya hewa baada ya kuanza chuo kikuu. Aliwaona wakulima na wafugaji wakiwa na hasira kwa sababu ardhi yao ilikuwa ikizidi kuwa na ukame na jamii nyingine ambazo hazijawahi kukumbana na mafuriko zilifagiliwa na mashamba yao. Kusoma Ripoti Maalum kuhusu Ongezeko la Joto Ulimwenguni la 1.5 °C ripoti ya IPCC kulimpelekea kujiunga na vuguvugu la Fridays For Future. Alianza kutetea jamii, shule, na maeneo ya umma kuzungumza na watu juu ya shida ya hali ya hewa. Aliwahimiza kupanda miti na kuwaelimisha wenzao.

Yeye ni mpokeaji wa Tuzo za Balozi wa Dhamiri kutoka Amnesty International Nigeria kwa kazi zake na ujasiri katika kuongoza masuala ya mabadiliko ya hali ya hewa.

Nkosilathi Nyathi, 18
Zimbabwe
UNICEF appoints young Zimbabwean as Youth Climate Advocate

Picha kwa hisani ya UNICEF | 2020

Nyathi atafakari safari yake ya uharakati wa mazingira hadi siku aliposimama akiwa na fahamu kwenye eneo la kutupa taka huko Victoria Falls na kufahamu zaidi masuala ya mazingira katika jamii yake ya karibu. Aligundua athari za mabadiliko ya hali ya hewa baada ya ukame mbaya mwaka 2019 huku Wazimbabwe milioni 7.7 wakiwa na uhaba wa chakula na wengine milioni 45 Kusini mwa Afrika wakiwa katika hatari ya njaa. Masuala haya yote yanayojidhihirisha katika jamii yake yalimchochea kuanza kufundisha jamii yake kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa na kuendelea kutoa wito wa kupunguza uzalishaji wa hewa chafu duniani.

Anahimiza ushirikishwaji wa Vijana katika kufanya maamuzi ya mabadiliko ya hali ya hewa na anaamini kujumuishwa katika viwango hivyo vya juu kuhakikisha kufuata na mabadiliko yanayoonekana.

Nkosilathi ni Balozi wa Vijana wa UNICEF wa Hali ya Hewa nchini Zimbabwe mwaka 2015.

Mnamo Februari 2020, Nkosi alishiriki katika kikao cha sita cha Mkutano wa Kilele wa Kanda ya Afrika kuhusu Maendeleo Endelevu huko Victoria Falls, akitoa hotuba ya ufunguzi wa shauku mbele ya viongozi wa ulimwengu akiwemo Naibu Katibu Mkuu wa Umoja wa Mataifa, Amina Mohammed, na Rais Emmerson Mnangagwa.

“UNICEF imefanya kazi na kumuunga mkono Nkosi katika harakati zake za hali ya hewa kwa miaka kadhaa na tunajivunia kuwa sehemu ya safari yake na tunafurahia kurasimisha uteuzi wake kama Mtetezi wa Hali ya Hewa wa Vijana wa UNICEF,” alisema Mwakilishi wa UNICEF Zimbabwe, Laylee Moshiri. “Mabadiliko ya Hali ya Hewa ni suala la haki za watoto, na ni muhimu sana uhamasishaji ufanywe miongoni mwa vijana, na vijana ili kuleta matumaini ya maisha bora ya baadaye – yenye mazingira salama na salama.”

Nini majibu yako?

Iliyoongozwa
0
Heri
0
Katika Upendo
0

Unaweza pia kupenda

Wacha maoni

Your email address will not be published. Required fields are marked *

ZAIDI KATIKA:RYTHM